khabarbat

khabarbat logo

Join Us

US shutdown

Advertisement

US shutdown : निधी अभावी अमेरिकी सरकारचे काम रखडणार, पगार थांबणार

सध्या अमेरिकेत सर्वाधिक चर्चेचा विषय म्हणजे Government Shutdown. अमेरिकेतील काँग्रेसने ३१ ऑक्टोबरपूर्वी सरकारचा निधी मंजूर केला नाही, तर सरकारच्या अनेक खात्यांचे काम थांबेल.

गोल्डमन सॅक्सचे म्हणणे आहे की, काँग्रेसने ३० सप्टेंबरपूर्वी हा प्रस्ताव मंजूर केला नाही, तर १ ऑक्टोबरपासून सरकारचे काम ठप्प होऊ शकते.

यूएस फेडरल सरकारमध्ये, काँग्रेस आर्थिक वर्षात ४३८ सरकारी यंत्रणांना निधीचे वाटप करते, जे ३० सप्टेंबर रोजी पूर्ण होते. आर्थिक वर्षाच्या सुरुवातीला खासदारांनी हे विधेयक मंजूर केले नाही, तर सरकारी यंत्रणांकडे काम करण्यासाठी पैसे उपलब्ध नाहीत आणि त्या बंद कराव्या लागतील.

US shutdown

खासदार आणि उजव्या विचारसरणीच्या रिपब्लिकन नेत्यांमधील वादामुळे निधीच्या प्रस्तावावर चर्चा होत नाही. यूएस मध्ये १९८१ पासून १४ Shutdown झाले आहेत. याआधी डिसेंबर २०१८ ते जानेवारी २०१९ दरम्यान ३४ दिवस शटडाऊन होते.

अर्थव्यवस्थेवर काय परिणाम?

Shutdown चा अर्थव्यवस्थेवर नकारात्मक परिणाम होतो. अमेरिकेच्या अर्थमंत्री जेनेट येलेन यांनीही या संदर्भात भीती व्यक्त केली आहे.

ते म्हणतात की शटडाऊनमुळे अमेरिकन अर्थव्यवस्थेची गती मंदावू शकते कारण लहान व्यवसाय आणि मुलांना आधार देणाऱ्या महत्त्वाच्या सरकारी योजना काही काळासाठी बंद केल्या जाऊ शकतात. Goldman Sachs च्या मते, GDP मध्ये दर आठवड्याला ०.१५ टक्के घट होईल.

शटडाऊन झाल्यास, फेडरल सरकारच्या अंतर्गत अनेक कर्मचाऱ्यांना तात्पुरती रजा दिली जाईल, ज्याचा त्यांना पगारही मिळणार नाही. अनेक प्रकारचे रोजगार बंद होतील. अत्यावश्यक सेवांमध्ये काम करणारे कर्मचारी काम करत राहतील, परंतु त्यांनाही त्याचा मोबदला मिळणार नाही.

तज्ज्ञांचे मत आहे की जर हे शटडाऊन केवळ काही दिवसांसाठी असेल तर त्याचा फारसा परिणाम होणार नाही, परंतु फेडरल कर्मचार्‍यांना दोन आठवड्यांत त्यांचे वेतन मिळाले नाही तर त्याचा परिणाम अर्थव्यवस्थेवर दिसून येईल.

जाहिरातीचं विश्वसनीय माध्यम : khabarbat.com । Call 99605 42605

 

तुझे मत
माझी साइट कशी आहे?
  • Add your answer

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Advertisements

You May Also Like